Facebook jẹ́ ìkànnì abánidọ́rẹ̀ẹ́ lórí afẹ́fẹ́ ẹ̀rọ ayélujára. Ó jẹ́ ìkànnì tí lè ní àǹfààní sí láti orífoonu alagbeka, ẹ̀rọ kọ̀m̀puta tábìlì àti èro komputa agbelowo tí ó ní àmúmọ̀ láti já lú ayé lórí afẹ́fẹ́. Ilé Iṣẹ́ tí ó ń ṣe kòkárí rẹ̀ gúnwà sí Menlo Park,California, lórílẹ̀ èdè Amẹ́ríkà. Ọ̀gbẹ́niMark Zuckerberg ní ó ṣẹ̀dá rẹ̀ lọ́dún 2004.[7][8][9]. Alefi Facebook fòrò ránsé si olùmúlò Facebook miran, a sì tún le fi Facebook fi foto àti fidio ránsé sawon òré wa.
Facebook jẹ́ ìránṣẹ́ ẹ̀rọ ìbánisọ̀rọ̀ ará àwùjọ Amẹrika ati ìbásepọ̀ àwùjọ tí ilé-iṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ Amẹ́ríkà Meta.Mark Zuckerberg pẹ̀lú àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti àwọn ọ̀rẹ́ ilé mẹ́rin mìíràn ti ile-iwe giga Harvard, Eduardo Saverin, Andrew McCollum, Dustin Moskovitz, àti Chris Hughes, ṣẹ̀dá rẹ̀ ní ọdún 2004, orúkọ rẹ̀ wá láti inú àwọn ìwé ìtọ́kasí ojú tí wọ́n máa ń fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ yunifásítì Amẹ́ríkà. Ìwọ́lé jẹ́ ti àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Harvard nìkan ní àkọ́kọ́, tí ó sì ń tàn síta díẹ̀díẹ̀ sí àwọn yunifásítì Àríwá Amẹ́ríkà mìíràn
Láti ọdún 2006, Facebook ti ń gbà gbogbo èèyàn láààyè láti forúkọsílẹ̀ láti ọdún mẹ́tàlá sókè, àyàfi ní àwọn orílẹ̀-èdè díẹ̀, níbi tí ọjọ́-orí tí a béèrè jẹ́ ọdún mẹ́rìnlá.[1] Ní oṣù December ọdún 2023, Facebook sọ pé ó fẹ́rẹ̀ẹ́ tó ọgọ́rùn-ún bílíọ̀nù mẹ́ta ó lé méje (3.07 billion) awọn olumulo lóṣooṣù káàkiri àgbáyé. Ní oṣù July ọdún 2025, Facebook wà ní ipò kẹta gẹ́gẹ́ bí ojú-òpó ayélujára tí àwọn èèyàn máa ń lọ sí jùlọ ní àgbáyé, pẹ̀lú ìdá mẹ́tàléélógún nínú ọgọ́rùn-ún ti ìrìnàjò rẹ̀ tí ó wá láti Amẹ́ríkà.[2]Ó jẹ́ ìwé ìṣàmúlò alágbèéká tí wọ́n gbà sílẹ̀ jùlọ ní àwọn ọdún 2010.[3]
Facebook jẹ́ ìránṣẹ́ ẹ̀rọ ìbánisọ̀rọ̀ ará àwùjọ Amẹrika ati ìbásepọ̀ àwùjọ tí ilé-iṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ Amẹ́ríkà Meta.Mark Zuckerberg pẹ̀lú àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti àwọn ọ̀rẹ́ ilé mẹ́rin mìíràn ti ile-iwe giga Harvard, Eduardo Saverin, Andrew McCollum, Dustin Moskovitz, àti Chris Hughes, ṣẹ̀dá rẹ̀ ní ọdún 2004, orúkọ rẹ̀ wá láti inú àwọn ìwé ìtọ́kasí ojú tí wọ́n máa ń fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ yunifásítì Amẹ́ríkà. Ìwọ́lé jẹ́ ti àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Harvard nìkan ní àkọ́kọ́, tí ó sì ń tàn síta díẹ̀díẹ̀ sí àwọn yunifásítì Àríwá Amẹ́ríkà mìíràn
Láti ọdún 2006, Facebook ti ń gbà gbogbo èèyàn láààyè láti forúkọsílẹ̀ láti ọdún mẹ́tàlá sókè, àyàfi ní àwọn orílẹ̀-èdè díẹ̀, níbi tí ọjọ́-orí tí a béèrè jẹ́ ọdún mẹ́rìnlá.[4] Ní oṣù December ọdún 2023, Facebook sọ pé ó fẹ́rẹ̀ẹ́ tó ọgọ́rùn-ún bílíọ̀nù mẹ́ta ó lé méje (3.07 billion) awọn olumulo lóṣooṣù káàkiri àgbáyé. Ní oṣù July ọdún 2025, Facebook wà ní ipò kẹta gẹ́gẹ́ bí ojú-òpó ayélujára tí àwọn èèyàn máa ń lọ sí jùlọ ní àgbáyé, pẹ̀lú ìdá mẹ́tàléélógún nínú ọgọ́rùn-ún ti ìrìnàjò rẹ̀ tí ó wá láti Amẹ́ríkà.[5]Ó jẹ́ ìwé ìṣàmúlò alágbèéká tí wọ́n gbà sílẹ̀ jùlọ ní àwọn ọdún 2010.[6]
A lè wọ Facebook láti orí àwọn ẹ̀rọ tí ó ní ìsopọ̀ ìÍńtánẹ́ẹ̀tì, bí i awọn kọnputa ti ara ẹni, tábílẹ́ẹ̀tì ati fóònù ọlọ́gbọ́n. Lẹ́yìn forúkọsílẹ̀, àwọn òǹlò lè ṣẹ̀dá àkọsílẹ kan tí yóò fi àlàyé ti ara wọn hàn. Wọ́n lè fi ọ̀rọ̀, àwòrán àti multimedia ránṣẹ́ tí wọ́n yóò pín pẹ̀lú àwọn òǹlò mìíràn tí wọ́n ti fọwọ́sí láti jẹ́ ọ̀rẹ́ wọn tàbí, pẹ̀lú àwọn ètò ìkọ̀kọ̀ tó yàtọ̀, ní gbangba. Àwọn òǹlò tún lè bá ara wọn sọ̀rọ̀ tààrà pẹ̀lú Messenger, ṣàtúnṣe àwọn ìfiránsẹ́ (láàárín ìṣẹ́jú mẹ́ẹ̀dógún lẹ́yìn fífi ránṣẹ́), darapọ̀ mọ́ àwọn ẹgbẹ́ tí wọ́n ní ìfẹ́ kan náà, kí wọ́n sì gba àwọn ìkíláṣẹ́ lórí àwọn iṣẹ́ àwọn ọ̀rẹ́ Facebook wọn àti àwọn ojú-ìwé tí wọ́n ń tẹ̀lé.