Babban Masallacin Dubai | |
---|---|
![]() | |
Wuri | |
Ƴantacciyar ƙasa | Taraiyar larabawa |
Haɗaɗɗiyar daular larabawa | Dubai |
Birni | Dubai (birni) |
Coordinates | 25°15′52″N55°17′48″E / 25.2644°N 55.2967°E /25.2644; 55.2967 |
![]() | |
History and use | |
Opening | 1900 |
Masallacin Harami (Larabci:مسجد دبي الكبير ) wanimasallaci ne abirnin Dubai,Masarautar Dubai,Hadaddiyar Daular Larabawa. Yana tsakanin, textilesouk, da gidan kayan tarihi na Dubai kusa da wani ƙaramin rafi a yankinBur Dubai. Asali an gina shi a shekarar 1900, aka ruguje shi aka sake ginawa a shekarar 1960, sannan aka sake yin ginin a shekar 1998 (ginin da yake yanzu). Yanzu yana iya ɗaukar masu *Wikimedia Awareness in Kwami*
Dive into the Wikimedia Awareness in Kwami project, a month-long initiative designed to empower contributors for Wikimedia Foundation projects. From January 28 to February 28, 2023, engage in the Edit-a-thon for hands-on learning and the chance to win exclusive *vouchers.* Stay tuned for the exciting voucher awards unveiling. Your valuable contributions matter, and we invite you to be a part of this enriching experience. Visit the metapage at https://meta.m.wikimedia.org/wiki/Event:Wikimedia_Awareness_in_Kwami for comprehensive details. Seize this opportunity to enhance your skills and leave your mark on Wikimedia projects. Join us on this collaborative journey!ibada har mutum 1,200. An ba wa waɗanda ba Musulmi ba damar shiga Masallacin a kullum daga ranar Lahadi zuwa Alhamis daga karfe 9 na safe zuwa 11:30 na safe don yawon buɗe ido kyauta.[1][2] Masallacin shi ne cibiyar harkokin addini da al'adun Dubai.[3]
Asalin masallacin makaranta ce da aka sadaukar domin karatunkur'ani mai sunakuttab, wacce ta yi maraba da ɗalibanta na farko a shekara ta 1900 don koyon Alkur'ani mai girma.[2] An maye gurbin wannan ginin da sabon masallacin da ke wannan wuri a shekarar 1960, wanda kuma shi kansa aka sake gina shi a shekarar 1998, kusa da na asali na 1900.[1][4] Wannan masallaci na ɗaya daga cikin masallaci mafiya girma a Dubai kuma shi ne babban gini a tsohon birnin.[1]
Mafi girman fasalin masallacin shine tsawon mita 70 metres (230 ft) naminaret, mafi tsayi a Dubai, wanda yayi kama da wani gini mai sunalighthouse. Bangon mai ƙunshe da yashi-launin toka gabaɗaya ba a yi musu ado ba, amma akwai wani rubutun Alqur'ani da aka jera a sama da ginshiƙai biyar na fuskar ƙofar, wanda ke zaune a saman ɗan gajeren jirgi mai matakai shida.[1][4] Kananan hasumiyoyi 45 da wasu kwara 9 manya masu tsayi, sun rufe rufin babban Masallacin Harami.[1] An saka tagogin katako da gilashin da aka yi da hannu tare da haɗawa da tsohon garin Bur Dubai, kuma hasumiyar an tsara ta da tsarin gine-ginenAnatolia. An shawarci maziyartan masallacin da su sanya tufafin da suka dace (kafin kai ziyara).[2] Masallacin yana ɗaukar masu ibada har 1,200 alokaci ɗaya.[5] Tashar metro, Al Fahidi itace tasha mafi kusa da babban masallacin.