| 'Yanci a Duniya | |
|---|---|
| Asali | |
| Asalin suna | Freedom in the World |
| Ƙasar asali | Tarayyar Amurka |
| Bugawa | Gidan ƴanci |
| Characteristics | |
| Harshe | Turanci |
| Muhimmin darasi | Ƴancin Jama'a |
| bibpurl.oclc.org… | |
Freedom in the World bincike ne na shekara-shekara da rahoto daga Ƙungiyar da ba ta gwamnati ba ta Amurka Freedom House wacce ke auna matakin 'yanci da''Yancin siyasa a kowace al'umma da kuma mahimman yankuna masu alaƙa da rikici a duniya.[1]
Raymond Gastil ne ya kaddamar da'Yanci a Duniya a shekarar 1973. Yana samar da ƙididdigar shekara-shekara wanda ke wakiltar matakan haƙƙin siyasa da 'yancin farar hula a kowace jiha da yanki, a kan sikelin daga 1 (mafi yawan kyauta) zuwa 7 (mafi ƙarancin kyauta). Dangane da ƙididdigar, ana rarraba ƙasashe a matsayin "Free", "Partly Free", ko "Ba Free". Sau da yawa masu bincike suna amfani da rahoton don auna dimokuradiyya kuma yana da alaƙa sosai da wasu matakan dimokuradiya kamar jerin bayanan Polity.
Ana bayar da rahoton matsayi na Freedom House a cikin kafofin watsa labarai kuma masu binciken siyasa suna amfani da su azaman tushe. Masu sukar da magoya bayansu sun kimanta gine-ginen su da amfani da su.[2]
Matsayin ya fito ne daga 'Yanci a Duniya 2019,[3] 2020,[4] 2021,[5] da binciken 2022, kowane rahoto yana rufe shekarar da ta gabata. Matsakaicin kowane nau'i biyu na ƙididdiga akan haƙƙin siyasa da 'yancin ɗan adam yana ƙayyade matsayin gabaɗayan "Kyauta" (1.0-2.5), "Kyautatawa" (3.0-5.0), ko "Ba Kyauta" (5.5-7.0).
Asterisk (*) yana nuna ƙasashe waɗanda suke "Dimokuradiyya ta zaɓe". Don samun cancanta a matsayin "dimokuradiyya ta zaɓe", jihar dole ne ta gamsu da ka'idoji masu zuwa:
Dole ne dimokuradiyya ta zaɓe ta sami maki 7 ko fiye daga cikin 12 a cikin 'yancin siyasa A (Ci gaban Zabe), jimlar jimlar 20 a cikin ƙimar haƙƙin siyasa da jimlar jimillar 30 a cikin ƙididdigar' yancin farar hula.[6]
Kalmar Freedom House "dimokuradiyya ta zaɓe" ta bambanta da "dimokurariyya mai sassaucin ra'ayi" a cikin cewa ƙarshen kuma yana nuna kasancewar yawancin 'yanci na farar hula. A cikin binciken, duk ƙasashe masu 'yanci sun cancanci zama masu jefa kuri'a da masu sassaucin ra'ayi. Sabanin haka, wasu kasashe masu 'yanci sun cancanci zama masu jefa kuri'a, amma ba masu sassaucin ra'ayi ba.
yana nuna "yancin jama'a a cikin ƙasa ko yanki" ko "yancin ɗan adam a cikin ƙasa o yanki".
PR = 'yancin siyasa, CL =' yancin jama'a
| Country (2025) | |||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|
| Electoral democracy | PR rating | CL rating[7] | Total | PR | CL | Overall status | |
| Afghanistan | No | 7 | 7 | 6 | 1 | 5 | Not free |
| Albania | Yes | 3 | 3 | 68 | 28 | 40 | Partly free |
| Algeria | No | 6 | 5 | 31 | 10 | 21 | Not free |
| Andorra | Yes | 1 | 1 | 93 | 38 | 55 | Free |
| Angola | No | 6 | 5 | 28 | 10 | 18 | Not free |
| Antigua and Barbuda | Yes | 2 | 2 | 83 | 32 | 51 | Free |
| Argentina | Yes | 2 | 2 | 85 | 35 | 50 | Free |
| Armenia | Yes | 4 | 4 | 54 | 23 | 31 | Partly free |
| Australia | Yes | 1 | 1 | 95 | 39 | 56 | Free |
| Austria | Yes | 1 | 1 | 93 | 37 | 56 | Free |
| Azerbaijan | No | 7 | 7 | 7 | 0 | 7 | Not free |
| Bahamas | Yes | 1 | 2 | 90 | 38 | 52 | Free |
| Bahrain | No | 7 | 6 | 12 | 2 | 10 | Not free |
| Bangladesh | No | 5 | 4 | 45 | 16 | 29 | Partly free |
| Barbados | Yes | 1 | 1 | 94 | 37 | 57 | Free |
| Belarus | No | 7 | 7 | 7 | 1 | 6 | Not free |
| Belgium | Yes | 1 | 1 | 96 | 39 | 57 | Free |
| Belize | Yes | 2 | 1 | 88 | 35 | 53 | Free |
| Benin | No | 4 | 3 | 60 | 18 | 42 | Partly free |
| Bhutan | Yes | 2 | 3 | 68 | 32 | 36 | Free |
| Bolivia | Yes | 3 | 3 | 65 | 26 | 39 | Partly free |
| Bosnia and Herzegovina | No | 5 | 3 | 52 | 17 | 35 | Partly free |
| Botswana | Yes | 2 | 2 | 75 | 31 | 44 | Free |
| Brazil | Yes | 2 | 3 | 72 | 30 | 42 | Free |
| Brunei | No | 6 | 5 | 27 | 7 | 20 | Not free |
| Bulgaria | Yes | 2 | 2 | 77 | 32 | 45 | Free |
| Burkina Faso | No | 7 | 5 | 25 | 3 | 22 | Not free |
| Burundi | No | 7 | 6 | 15 | 4 | 11 | Not free |
| Cambodia | No | 7 | 5 | 23 | 4 | 19 | Not free |
| Cameroon | No | 6 | 6 | 15 | 6 | 9 | Not free |
| Canada | Yes | 1 | 1 | 97 | 39 | 58 | Free |
| Cape Verde | Yes | 1 | 1 | 92 | 38 | 54 | Free |
| Central African Republic | No | 7 | 7 | 5 | 1 | 4 | Not free |
| Chad | No | 7 | 6 | 15 | 1 | 14 | Not free |
| Chile | Yes | 1 | 1 | 95 | 38 | 57 | Free |
| China | No | 7 | 6 | 9 | -2 | 11 | Not free |
| Colombia | Yes | 2 | 3 | 70 | 31 | 39 | Free |
| Comoros | No | 5 | 4 | 42 | 16 | 26 | Partly free |
| Congo (Democratic Republic) | No | 7 | 6 | 18 | 4 | 14 | Not free |
| Congo (Republic) | No | 7 | 6 | 17 | 2 | 15 | Not free |
| Costa Rica | Yes | 1 | 1 | 91 | 38 | 53 | Free |
| Croatia | Yes | 2 | 2 | 82 | 34 | 48 | Free |
| Cuba | No | 7 | 6 | 10 | 1 | 9 | Not free |
| Cyprus | Yes | 1 | 1 | 91 | 38 | 53 | Free |
| Czech Republic | Yes | 1 | 1 | 95 | 37 | 58 | Free |
| Denmark | Yes | 1 | 1 | 97 | 40 | 57 | Free |
| Djibouti | No | 7 | 5 | 24 | 5 | 19 | Not free |
| Dominica | Yes | 1 | 1 | 92 | 37 | 55 | Free |
| Dominican Republic | Yes | 3 | 3 | 68 | 27 | 41 | Partly free |
| Ecuador | Yes | 3 | 3 | 65 | 28 | 37 | Partly free |
| Egypt | No | 6 | 6 | 18 | 6 | 12 | Not free |
| El Salvador | No | 5 | 4 | 47 | 17 | 30 | Partly free |
| Equatorial Guinea | No | 7 | 7 | 5 | 0 | 5 | Not free |
| Eritrea | No | 7 | 7 | 3 | 1 | 2 | Not free |
| Estonia | Yes | 1 | 1 | 96 | 39 | 57 | Free |
| Eswatini | No | 7 | 6 | 17 | 1 | 16 | Not free |
| Ethiopia | No | 6 | 6 | 18 | 8 | 10 | Not free |
| Fiji | Yes | 3 | 3 | 69 | 28 | 41 | Partly free |
| Finland | Yes | 1 | 1 | 100 | 40 | 60 | Free |
| France | Yes | 1 | 2 | 89 | 38 | 51 | Free |
| Gabon | No | 7 | 5 | 21 | 2 | 19 | Not free |
| The Gambia | No | 4 | 4 | 50 | 22 | 28 | Partly free |
| Georgia | No | 4 | 4 | 55 | 21 | 34 | Partly free |
| Germany | Yes | 1 | 1 | 95 | 40 | 55 | Free |
| Ghana | Yes | 2 | 2 | 80 | 35 | 45 | Free |
| Greece | Yes | 2 | 2 | 85 | 35 | 50 | Free |
| Grenada | Yes | 1 | 2 | 89 | 37 | 52 | Free |
| Guatemala | No | 4 | 4 | 48 | 19 | 29 | Partly free |
| Guinea | No | 6 | 5 | 30 | 7 | 23 | Not free |
| Guinea-Bissau | No | 5 | 4 | 41 | 15 | 26 | Partly free |
| Guyana | Yes | 2 | 2 | 74 | 30 | 44 | Free |
| Haiti | No | 6 | 5 | 24 | 6 | 18 | Not free |
| Honduras | No | 4 | 4 | 48 | 22 | 26 | Partly free |
| Hungary | Yes | 3 | 3 | 65 | 24 | 41 | Partly free |
| Iceland | Yes | 1 | 1 | 95 | 38 | 57 | Free |
| India | Yes | 2 | 4 | 63 | 31 | 32 | Partly free |
| Indonesia | No | 3 | 4 | 56 | 28 | 28 | Partly free |
| Iran | No | 7 | 7 | 11 | 4 | 7 | Not free |
| Iraq | No | 5 | 6 | 31 | 16 | 15 | Not free |
| Ireland | Yes | 1 | 1 | 97 | 39 | 58 | Free |
| Israel | Yes | 2 | 3 | 73 | 34 | 39 | Free |
| Italy | Yes | 1 | 1 | 89 | 36 | 53 | Free |
| Ivory Coast | No | 4 | 4 | 49 | 19 | 30 | Partly free |
| Jamaica | Yes | 2 | 2 | 80 | 33 | 47 | Free |
| Japan | Yes | 1 | 1 | 96 | 40 | 56 | Free |
| Jordan | No | 5 | 5 | 34 | 12 | 22 | Partly free |
| Kazakhstan | No | 7 | 5 | 23 | 5 | 18 | Not free |
| Kenya | No | 4 | 4 | 51 | 22 | 29 | Partly free |
| Kiribati | Yes | 1 | 1 | 89 | 36 | 53 | Free |
| Kosovo | Yes | 3 | 4 | 60 | 28 | 32 | Partly free |
| Kuwait | No | 6 | 5 | 31 | 7 | 14 | Not free |
| Kyrgyzstan | No | 7 | 5 | 26 | 4 | 22 | Not free |
| Laos | No | 7 | 6 | 13 | 2 | 11 | Not free |
| Latvia | Yes | 1 | 2 | 89 | 37 | 52 | Free |
| Lebanon | No | 5 | 4 | 39 | 13 | 26 | Partly free |
| Lesotho | Yes | 2 | 3 | 66 | 30 | 36 | Free |
| Liberia | Yes | 2 | 4 | 64 | 30 | 34 | Partly free |
| Libya | No | 7 | 6 | 10 | 2 | 8 | Not free |
| Liechtenstein | Yes | 2 | 1 | 90 | 33 | 57 | Free |
| Lithuania | Yes | 1 | 2 | 89 | 38 | 51 | Free |
| Luxembourg | Yes | 1 | 1 | 97 | 38 | 59 | Free |
| Madagascar | No | 4 | 4 | 55 | 21 | 34 | Partly free |
| Malawi | Yes | 3 | 3 | 65 | 28 | 37 | Partly free |
| Malaysia | No | 4 | 4 | 53 | 22 | 31 | Partly free |
| Maldives | No | 4 | 5 | 43 | 20 | 23 | Partly free |
| Mali | No | 6 | 5 | 24 | 6 | 18 | Not free |
| Malta | Yes | 2 | 2 | 87 | 35 | 52 | Free |
| Marshall Islands | Yes | 1 | 1 | 93 | 38 | 55 | Free |
| Mauritania | No | 5 | 5 | 39 | 15 | 24 | Partly free |
| Mauritius | Yes | 2 | 2 | 86 | 35 | 51 | Free |
| Mexico | Yes | 3 | 4 | 59 | 26 | 33 | Partly free |
| Micronesia | Yes | 1 | 1 | 92 | 37 | 55 | Free |
| Moldova | Yes | 3 | 3 | 60 | 25 | 35 | Partly free |
| Monaco | Yes | 3 | 1 | 82 | 25 | 57 | Free |
| Mongolia | Yes | 1 | 2 | 84 | 36 | 48 | Free |
| Montenegro | Yes | 3 | 3 | 69 | 27 | 42 | Partly free |
| Morocco | No | 5 | 5 | 37 | 13 | 24 | Partly free |
| Mozambique | No | 5 | 4 | 41 | 12 | 29 | Partly free |
| Myanmar | No | 7 | 7 | 7 | 0 | 7 | Not free |
| Namibia | Yes | 3 | 2 | 73 | 28 | 45 | Free |
| Nauru | Yes | 2 | 3 | 75 | 32 | 43 | Free |
| Nepal | Yes | 3 | 4 | 62 | 28 | 34 | Partly free |
| Netherlands | Yes | 1 | 1 | 97 | 39 | 58 | Free |
| New Zealand | Yes | 1 | 1 | 99 | 40 | 59 | Free |
| Nicaragua | No | 7 | 6 | 14 | 2 | 12 | Not free |
| Niger | No | 7 | 5 | 30 | 5 | 25 | Not free |
| Nigeria | No | 4 | 5 | 44 | 20 | 24 | Partly free |
| North Korea | No | 7 | 7 | 3 | 0 | 3 | Not free |
| North Macedonia | Yes | 3 | 3 | 67 | 28 | 39 | Partly free |
| Norway | Yes | 1 | 1 | 99 | 39 | 60 | Free |
| Oman | No | 6 | 5 | 24 | 6 | 18 | Not free |
| Pakistan | No | 5 | 5 | 32 | 12 | 20 | Partly free |
| Palau | Yes | 1 | 1 | 92 | 37 | 55 | Free |
| Panama | Yes | 2 | 2 | 83 | 35 | 48 | Free |
| Papua New Guinea | No | 4 | 3 | 61 | 22 | 39 | Partly free |
| Paraguay | Yes | 3 | 3 | 63 | 26 | 37 | Partly free |
| Peru | Yes | 3 | 3 | 67 | 28 | 39 | Partly free |
| Philippines | Yes | 3 | 4 | 58 | 25 | 33 | Partly free |
| Poland | Yes | 2 | 2 | 82 | 34 | 48 | Free |
| Portugal | Yes | 1 | 1 | 96 | 39 | 57 | Free |
| Qatar | No | 6 | 5 | 25 | 7 | 18 | Not free |
| Romania | Yes | 2 | 2 | 82 | 34 | 48 | Free |
| Russia | No | 7 | 6 | 12 | 4 | 8 | Not free |
| Rwanda | No | 6 | 6 | 21 | 7 | 14 | Not free |
| Samoa | Yes | 2 | 2 | 84 | 32 | 52 | Free |
| San Marino | Yes | 1 | 1 | 97 | 39 | 58 | Free |
| São Tomé and Príncipe | Yes | 2 | 2 | 84 | 35 | 49 | Free |
| Saudi Arabia | No | 7 | 6 | 9 | 1 | 8 | Not free |
| Senegal | Yes | 2 | 3 | 69 | 30 | 39 | Free |
| Serbia | No | 4 | 3 | 56 | 18 | 38 | Partly free |
| Seychelles | Yes | 2 | 2 | 80 | 34 | 46 | Free |
| Sierra Leone | Yes | 4 | 3 | 59 | 23 | 36 | Partly free |
| Singapore | No | 4 | 4 | 48 | 19 | 29 | Partly free |
| Slovakia | Yes | 1 | 1 | 89 | 36 | 53 | Free |
| Slovenia | Yes | 1 | 1 | 96 | 39 | 57 | Free |
| Solomon Islands | Yes | 3 | 2 | 75 | 28 | 47 | Free |
| Somalia | No | 7 | 7 | 8 | 2 | 6 | Not free |
| South Africa | Yes | 2 | 2 | 81 | 34 | 47 | Free |
| South Korea | Yes | 2 | 2 | 81 | 32 | 49 | Free |
| South Sudan | No | 7 | 7 | 1 | -3 | 4 | Not free |
| Spain | Yes | 1 | 1 | 90 | 37 | 53 | Free |
| Sri Lanka | Yes | 3 | 4 | 58 | 26 | 32 | Partly free |
| Saint Kitts and Nevis | Yes | 2 | 1 | 89 | 35 | 54 | Free |
| Saint Lucia | Yes | 1 | 1 | 91 | 38 | 53 | Free |
| Saint Vincent and the Grenadines | Yes | 1 | 1 | 90 | 36 | 54 | Free |
| Sudan | No | 7 | 7 | 2 | -3 | 5 | Not free |
| Suriname | Yes | 2 | 2 | 80 | 34 | 46 | Free |
| Sweden | Yes | 1 | 1 | 99 | 40 | 59 | Free |
| Switzerland | Yes | 1 | 1 | 96 | 39 | 57 | Free |
| Syria | No | 7 | 6 | 5 | -3 | 8 | Not free |
| Tajikistan | No | 7 | 7 | 5 | 0 | 5 | Not free |
| Tanzania | No | 6 | 5 | 35 | 11 | 24 | Not free |
| Thailand | No | 6 | 5 | 34 | 11 | 23 | Not free |
| Timor-Leste | Yes | 2 | 3 | 72 | 33 | 39 | Free |
| Togo | No | 5 | 4 | 41 | 14 | 27 | Partly free |
| Tonga | Yes | 2 | 2 | 80 | 30 | 50 | Free |
| Trinidad and Tobago | Yes | 2 | 2 | 82 | 33 | 49 | Free |
| Tunisia | No | 6 | 4 | 44 | 11 | 33 | Partly free |
| Turkey | No | 5 | 6 | 33 | 17 | 16 | Not free |
| Turkmenistan | No | 7 | 7 | 1 | 0 | 1 | Not free |
| Tuvalu | Yes | 1 | 1 | 93 | 37 | 56 | Free |
| Uganda | No | 6 | 5 | 34 | 10 | 24 | Not free |
| Ukraine | No | 4 | 4 | 51 | 23 | 28 | Partly free |
| United Arab Emirates | No | 7 | 6 | 18 | 5 | 13 | Not free |
| United Kingdom | Yes | 1 | 1 | 92 | 39 | 53 | Free |
| United States | Yes | 2 | 2 | 84 | 34 | 50 | Free |
| Uruguay | Yes | 1 | 1 | 96 | 40 | 56 | Free |
| Uzbekistan | No | 7 | 6 | 12 | 2 | 10 | Not free |
| Vanuatu | Yes | 2 | 2 | 82 | 32 | 50 | Free |
| Venezuela | No | 7 | 6 | 13 | 0 | 13 | Not free |
| Vietnam | No | 7 | 6 | 20 | 4 | 16 | Not free |
| Yemen | No | 7 | 6 | 10 | 1 | 9 | Not free |
| Zambia | No | 4 | 4 | 53 | 22 | 31 | Partly free |
| Zimbabwe | No | 6 | 5 | 26 | 9 | 17 | Not free |
| Yankin (2025) | ||||
|---|---|---|---|---|
| Jimillar | PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | |
| Abkhazia | 39 | 17 | 22 | Partly free |
| Yankin Gaza | 2 | -2 | 4 | Not free |
| Hong Kong | 40 | 9 | 31 | Partly free |
| Kashmir ta Indiya | 38 | 17 | 21 | Partly free |
| Arewacin Cyprus | 76 | 27 | 49 | Free |
| Kashmir na Pakistan | 30 | 9 | 21 | Not free |
| Kasar Rasha da ta mamaye Ukraine | 2 | -1 | 3 | Not free |
| Somaliland | 47 | 21 | 26 | Partly free |
| Ossetia ta Kudu | 12 | 3 | 9 | Not free |
| Taiwan | 94 | 38 | 56 | Free |
| Tibet | 0 | -2 | 2 | Not free |
| Transnistria | 17 | 5 | 12 | Not free |
| Yammacin Kogin | 22 | 4 | 18 | Not free |
| Yammacin Sahara | 4 | -3 | 7 | Not free |
| Kasar | 2014 | 2015 | 2016 | 2017 | 2018 | 2020 | 2021[8] | ||||||||||||||||
|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|---|
| PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | Pts | PR | CL | Matsayi na gaba ɗaya | Pts | |
| 4 | 5 | Partly | 4 | 5 | Partly | 4 | 5 | Partly | 4 | 5 | Partly | 4 | 5 | Partly | 17 | 23 | Wani bangare | 40 | 17 | 23 | Wani bangare | 40 | |
| 4 | 3 | Partly | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | -2 | 10 | Ba haka ba | 8 | -2 | 9 | Ba haka ba | 7 | |
| Donetsk PR da Luhansk PR (da ake jayayya) | -1 | 6 | Ba haka ba | 5 | -1 | 5 | Ba haka ba | 4 | |||||||||||||||
| Yankin Gaza (Palestine) | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 3 | 8 | Ba haka ba | 11 | 3 | 8 | Ba haka ba | 11 |
| 5 | 2 | Partly | 5 | 2 | Partly | 5 | 2 | Partly | 5 | 2 | Partly | 5 | 2 | Partly | 16 | 39 | Wani bangare | 55 | 15 | 37 | Wani bangare | 52 | |
| Kashmir ta Indiya (India) | 4 | 4 | Partly | 4 | 4 | Partly | 4 | 4 | Partly | 4 | 4 | Partly | 4 | 4 | Partly | 8 | 20 | Ba haka ba | 28 | 7 | 20 | Ba haka ba | 27 |
| Azad Kashmir (Pakistan) | 6 | 5 | Not | 6 | 5 | Not | 6 | 5 | Not | 6 | 5 | Not | 6 | 5 | Not | 9 | 19 | Ba haka ba | 28 | 9 | 19 | Ba haka ba | 28 |
| 2 | 2 | Free | 2 | 2 | Free | 2 | 2 | Free | 2 | 2 | Free | 2 | 2 | Free | 31 | 50 | 'Yanci' | 81 | 28 | 50 | 'Yanci' | 78 | |
| 1 | 2 | Free | 1 | 2 | Free | 1 | 1 | Free | |||||||||||||||
| 4 | 5 | Partly | 4 | 5 | Partly | 5 | 5 | Partly | 5 | 5 | Partly | 4 | 5 | Partly | 17 | 24 | Wani bangare | 41 | 18 | 24 | Wani bangare | 42 | |
| 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 7 | 6 | Not | 2 | 8 | Ba haka ba | 10 | 2 | 8 | Ba haka ba | 10 | |
| 1 | 1 | Free | 93 | 1 | 1 | Free | 94 | ||||||||||||||||
| Tibet (China) | 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | -2 | 3 | Ba haka ba | 1 | -2 | 3 | Ba haka ba | 1 |
| 6 | 6 | Not | 6 | 6 | Not | 6 | 6 | Not | 6 | 6 | Not | 6 | 6 | Not | 9 | 13 | Ba haka ba | 22 | 8 | 12 | Ba haka ba | 20 | |
| Yammacin Kogin (Palestine) | 6 | 5 | Not | 6 | 5 | Not | 6 | 5 | Not | 7 | 5 | Not | 7 | 5 | Not | 4 | 21 | Ba haka ba | 25 | 4 | 21 | Ba haka ba | 25 |
| 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | 7 | 7 | Not | -3 | 7 | Ba haka ba | 4 | -3 | 7 | Ba haka ba | 4 | |
Tsohon shigarwa daga Freedom in the World . Yawancin yankuna ne da aka kara a cikin rahoton 1978 na 1977 kuma sun sami ɗaukar hoto na ƙarshe a cikin rahoton 2000 na wannan shekarar. Sauran yankuna da ke da kwanakin daban-daban an lura da su a ƙasa. Matsayinsu sun dogara ne akan matsayi na karshe kafin su daina ɗaukar hoto.
Akwai wasu muhawara game da tsaka-tsaki na Freedom House da kuma hanyar da aka yi amfani da ita don rahoton Freedom in the World, wanda Raymond Gastil da abokan aikinsa suka rubuta. An tattauna tsakatsaki da nuna bambanci na alamun haƙƙin ɗan adam a cikin wallafe-wallafe da yawa na Kenneth A. Bollen. Bollen ya rubuta cewa "An yi la'akari da waɗannan zarge-zarge tare ya nuna cewa wasu ƙasashe na iya zama ba daidai ba a kan matakan Gastil. Koyaya, babu wani daga cikin zarge-sarge da ya nuna nuna son zuciya a cikin duk ƙididdigar. Yawancin shaidun sun ƙunshi shaidar labarai na ƙananan lokuta. Ko akwai tsari ko ƙididdigari a cikin ƙididdigaren Gastil tambaya ce" (Bollen, 1986, shafi na 586).[9] Alamar 'yanci ta ''Yanci a Duniya' tana da alaƙa mai ƙarfi da kyau (akalla 80%) tare da wasu alamun dimokuradiyya guda uku da aka yi nazari a Mainwaring (2001, shafi na 53).[10]
A cikin bincikensa na 1986, Bollen ya tattauna sake dubawa game da ma'auni na haƙƙin ɗan adam, gami da lissafin da aka ruwaito a cikin Freedom in the World (Bollen, 1986, shafi na 585). Gastil (1990), wanda ya bayyana cewa "yawanci irin wannan zargi ya dogara ne akan ra'ayoyi game da Freedom House maimakon cikakken nazarin ƙididdigar binciken", ƙarshen da Giannone ya yi jayayya.[11] Ma'anar Freedom in Gastil (1982) da Freedom House (1990) sun jaddada 'yanci maimakon yin amfani da' yanci, a cewar Adam Przeworski, wanda ya ba da misali mai zuwa: A Amurka, 'yan ƙasa suna da' yancin kafa jam'iyyun siyasa da jefa kuri'a, duk da haka har ma a zaben shugaban kasa rabin' yan Amurka ne kawai; a Amurka, "kungiyoyin biyu suna magana a cikin haɗin gwiwar kasuwanci", in ji Przeworska (2003, shafi na .[12]
Ƙarin zarge-zarge na nuna bambanci na akida ya sa Freedom House ta fitar da wannan sanarwa ta 2010:
Freedom House ba ta kula da ra'ayi na al'ada game da 'yanci. Hanyar binciken ta samo asali ne daga ka'idojin ka'idoji na 'yancin siyasa da' yancin bil'adama, wanda aka samo asali ne sosai daga sassan da suka dace na Universal Declaration of Human Rights. Wadannan ka'idoji suna aiki ga dukkan ƙasashe da yankuna, ba tare da la'akari da wurin ƙasa ba, kabilanci ko addini, ko matakin ci gaban tattalin arziki.
Mainwaring et alia (2001, shafi na 52)[13] ya rubuta cewa ƙididdigar Freedom House tana da "ra'ayoyi biyu na tsari: ƙididdigal ga masu hagu sun lalace ta hanyar la'akari da siyasa, kuma canje-canje a cikin ƙididdigarsa wani lokacin ana motsa su ta hanyar canje-canje ne a cikin ainihin yanayin. " Duk da haka, lokacin da aka kimanta a cikin ƙasashen Latin Amurka a kowace shekara, ƙididdigaren Freedom House yana da alaƙa sosai da ƙididdigatattun Adam Przeworski da kuma tare da ƙididdiga na marubuta da juna: Ƙididdigar su duka suna da ƙididdigewarsu na 0.8 .8 . [14]
Kamar yadda aka nakalto a baya, Bollen ya soki binciken da ya gabata na Freedom in the World a matsayin labari da ba a kammala ba; sun tayar da batutuwan da ke buƙatar ƙarin bincike ta hanyar hanyoyin kimiyya maimakon labara. Bollen ya yi nazarin batun son zuciya ta hanyar amfani da kididdigar multivariate. Yin amfani da tsarin su na bincike don ma'aunin haƙƙin ɗan adam, Bollen da Paxton sun kiyasta cewa hanyar Gastil tana haifar da son zuciya na -0.38 (s.d.) akan ƙasashen Marxist-Leninist da kuma mafi girman son zuciya, +0.5 s.d., suna son ƙasashen Kirista; irin wannan sakamako da aka gudanar don hanyar Sussman (Bollen da Pazton, 2000, shafi na 585). Sabanin haka, wata hanyar da mai sukar 'Yanci a Duniya ya haifar da nuna bambanci ga ƙasashen Hagu a cikin shekarun 1980 na akalla +0.8 s.d., nuna bambanci wanda "ya dace da binciken da aka yi cewa masana kimiyya na siyasa sun fi dacewa da siyasar hagu fiye da yawan jama'a" (Bollen da Paxton, shafi na 585).
Masana kimiyya na siyasa Andrew T. Little da Anne Meng sun yi jayayya cewa bayanan da Freedom House da Varieties of Democracy (V-Dem) suka samar sun dogara sosai da ra'ayi, sabanin manufa, matakan kuma ta haka ne aka lalata su da son zuciya.
Criticisms of the reception and uses of theFreedom in the World report have been noted by Diego Giannone:
A cikin "Sashe da akidar siyasa a cikin ma'auni na dimokuradiyya: shari'ar Freedom House" (2010) wanda ya sake nazarin canje-canje ga hanyar tun daga 1990, Diego Giannone ya kammala cewa "saboda canje-canje a cikin hanyar da lokaci mai tsauri tsakanin bangarorin da siyasa, bayanan FH ba sa ba da jerin lokuta marasa katsewa da siyasa, don kada a yi amfani da su don nazarin lokaci-lokaci har ma don ci gaban ra'ayoyin farko.
A kan wannan batu, shafin yanar gizon Freedom House ya amsa cewa sun "yi wasu canje-canje masu sauƙi don daidaitawa da ra'ayoyin da suka samo asali game da haƙƙin siyasa da 'yanci na jama'a. A lokaci guda, ba a sake fasalin bayanan jerin lokaci ba, kuma ana gabatar da duk wani canji ga hanyar don tabbatar da kwatankwacin ƙididdigar daga shekara zuwa shekara".