tumigás (completetumigas,progressivetumitigas,contemplativetitigas,Baybayin spellingᜆᜓᜋᜒᜄᜐ᜔)
Root word | tigas | |||||
---|---|---|---|---|---|---|
Trigger | Affix | Aspect | ||||
Infinitive | Complete | Progressive | Contemplative | Recently Complete | ||
Actor | -um- | tumigas | tumigas | tumitigas natigas2 | titigas matigas2 | katitigas1 kakatigas |
Directional | -an | tigasan | tinigasan | tinitigasan inatigasan2 | titigasan atigasan2 | — |
Locative | pag- -an | pagtigasan | pinagtigasan | pinapagtigasan pinagtitigasan | papagtigasan pagtitigasan | — |
Benefactive | i- | itigas | itinigas | itinitigas | ititigas | — |
Instrument | ipang- | ipantigas | ipinantigas | ipinapantigas | ipapantigas | — |
Causative | ika- | ikatigas | ikinatigas | ikinatitigas1 ikinakatigas | ikatitigas1 ikakatigas | — |
i-3 | itigas | itinigas | itinitigas | ititigas | — | |
Measurement | i- | itigas | itinigas | itinitigas | ititigas | — |
1Used in formal contexts.2Dialectal use only.3Generally avoided unless the cause is emphasized. |
Trigger | Affix | Aspect | ||||
---|---|---|---|---|---|---|
Infinitive | Complete | Progressive | Contemplative | Recently Complete | ||
Actor | magpa- | magpatigas | nagpatigas | nagpapatigas | magpapatigas | kapatitigas1 kapapatigas kapagpapatigas kakapatigas |
Actor-secondary | pa- -in | patigasin | pinatigas | pinatitigas pinapatigas | patitigasin papatigasin | — |
Directional | pa- -an | patigasan | pinatigasan | pinapatigasan pinatitigasan | papatigasan patitigasan | — |
Benefactive | ipagpa- | ipagpatigas | ipinagpatigas | ipinagpapatigas1 ipinapagpatigas | ipagpapatigas1 ipapagpatigas | — |
Causative | ikapagpa- | ikapagpatigas | ikinapagpatigas | ikinapagpapatigas1 ikinakapagpatigas | ikapagpapatigas1 ikakapagpatigas | — |
Locative | pagpa- -an | pagpatigasan | pinagpatigasan | pinagpapatitigasan1 pinapagpatigasan | pagpapatitigasan1 papagpatigasan | — |
papag- -an | papagtigasan | pinapagtigasan | pinapapagtigasan | papapagtigasan | — | |
1Used in formal contexts. |
Form | Affix | Aspect | |||
---|---|---|---|---|---|
Infinitive | Complete | Progressive | Contemplative | ||
Direct | maki- | makitigas | nakitigas | nakikitigas | makikitigas |
Indirect | makipagpa- | makipagpatigas | nakipagpatigas | nakikipagpatigas | makikipagpatigas |